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MIAKA MINNE YA RAIS DKT. SAMIA: SERIKALI MTANDAO YAZIDI
KUIMARIKA

 Tanzania yang’ara Duniani utoaji wa huduma za Serikali kidijitali
 e-GA yawezesha Taasisi za Umma kubadilishana taarifa kidijitali kupitia

Mfumo wa GovESB
 Mifumo Shirikishi ya TEHAMA katika sekta mbalimbali yajengwa
 Miundombinu shirikishi ya TEHAMA yaipunguzia gharama Serikali

Subira Kaswaga - Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

Ilikuwa Machi 19 Mwaka 2021, siku ambayo historia iliandikwa baada ya

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, kuapishwa na kuwa Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na kisha kuanza rasmi safari ya

kuiongoza Serikali ya Awamu ya Sita.

Hatimaye imetimia Miaka minne (4) sasa, tangu Mhe. Dkt. Samia alipoanza

safari ya kuliongoza taifa letu pendwa la Tanzania, alianza kwa kuweka

vipaumbele mbalimbali vya kitaifa ili kuwa na maendeleo endelevu, huku

akisisitiza uzalendo, umoja, mshikamano na kuweka wazi nia yake ya

kuijenga Tanzania ya kidijitali.

Katika kuhakikisha dhamira ya ujenzi wa Serikali ya Kidijitali inatimia, moja

ya vipaumbele alivyoviweka ni kuimarisha matumizi ya TEHAMA Serikalini,

kwa kuhakikisha TEHAMA inatumika vyema kwenye utendaji kazi, ili

kuongeza ufanisi na kurahisisha upatikanaji wa huduma bora za Serikali

kwa wananchi.
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Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi Benedict Ndomba, amesema kuwa

kumekuwa na mafanikio chanya katika matumizi ya TEHAMA Serikalini,

ambayo yamechochewa na utayari wa Serikali ya Awamu ya Sita.

Amebainisha kuwa, uwepo wa dira mahususi kuhusu Matumizi ya

TEHAMA, Sheria, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao, pamoja na

mikakati madhubuti inayosimamiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-

GA), umechochea kuimarika zaidi kwa matumizi ya TEHAMA katika taasisi

za umma.

Mafanikio haya yameiwezesha Tanzania kutambuliwa kimataifa katika

kuimarisha matumizi ya TEHAMA Serikalini ambapo, Mwaka 2022, Benki
ya Dunia (WB) ilifanya utafiti katika nchi 198 Duniani, kuhusu Ukomavu
wa Matumizi ya Teknolojia Duniani, katika Utoaji wa Huduma za
Serikali na Ushirikishwaji wa Wananchi (GovTech Maturity Index).

Ripoti ya utafiti huo ilibainisha kuwa, Tanzania imefanikiwa kupanda daraja

kutoka kundi B hadi kundi A na kushika nafasi ya 26 Duniani, nafasi ya pili

(2) barani Afrika baada ya Mauritius na ya kwanza Afrika Mashariki.

Aidha, ripoti hiyo ilionesha kuwa, mafanikio haya yalitokana na utayari wa

Serikali wa kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika Taasisi za Umma,

uwepo wa dira mahususi kuhusu matumizi ya TEHAMA, Sheria, Viwango

na Miongozo ya Serikali Mtandao, Mikakati madhubuti na utekelezaji wake

unaosimamiwa na Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

Vilevile, mwaka 2024 Tanzania ilishinda tuzo ya Umoja wa Mataifa ya Ubunifu katika
Huduma za Umma kwa mwaka 2024 ‘UN Public Service Innovation Awards’ kupitia

Mfumo wa e-Mrejesho, ambao ulitambuliwa na umoja huo kama jukwaa shirikishi la
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kidijitali linalowezesha Serikali, kukusanya maoni yaWananchi na hivyo kuweza kuifanya

Serikali kuwa karibu zaidi na wananchi wake na kuwapa huduma bora.

Mafanikio mengine yaliyopatikana chini ya uongozi wa Dkt. Samia, ni ujenzi

wa Miundombinu na rasilimali shirikishi za TEHAMA ikiwemo Mkongo wa

Taifa (NICTBB), Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (GovNet), Vituo vya

Kitaifa vya Data na Masafa ya Intaneti, inayoziwezesha Taasisi za Umma

kushirikiana katika matumizi ya rasilimali za TEHAMA.

Mhandisi Ndomba anafafanua kuwa, matumizi ya Mifumo na Miundombinu

shirikishi yamesaidia kuondoa urudufu, kupunguza gharama na kuongeza

ubora wa huduma zinazotolewa kwa umma pamoja na kuhakikisha uwepo

wa usalama wa mawasiliano Serikalini .

“Kutokana na uongozi bora wa Awamu ya Sita, Mamlaka imefanikiwa

kujenga, kuboresha na kusimamia uendeshaji wa Vituo vya Serikali vya

Kuhifadhi Mifumo na Taarifa (Government Data Center), ambapo hadi sasa

vituo hivyo vinatumiwa na taasisi za umma kuhifadhi Mifumo na taarifa zao

kwa usalama wa uhakika”, anafafanua Mhandisi Ndomba.

Katika kuhakikisha anaijenga Tanzania ya Kidijitali, Mhe. Rais ameelekeza

Mifumo ya TEHAMA kuwasiliana na kubadilishana taarifa, ili kuimarisha

utoaji wa huduma bora kwa wananchi sambamba na kupunguza mianya ya

rushwa, kuondoa urasimu, na kurahisisha utekelezaji wa majukumu ya kila

siku ya Serikali.

e-GA imetekeleza agizo la Mhe. Rais, kwa kujenga na kusanifu Mfumo wa

pamoja wa Ubadilishanaji Taarifa Serikalini (Government Enterprise
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Service Bus – GoVESB), ili kuhakikisha mifumo ya Serikali inawasiliana na

kubadilishana taarifa.

Pamoja na utekelezaji wa agizo la Mhe. Rais, ujenzi wa mfumo wa

GovESB pia ni utekelezaji wa Kifungu na. 48 cha Sheria ya Serikali

Mtandao Namba. 10 ya Mwaka 2019, ambayo inaielekeza Mamlaka

kutengeneza Mfumo shirikishi, utakaowezesha Mifumo ya Taasisi za

Umma kuwasiliana na kubadilishana taarifa.

Hadi sasa, taasisi mbalimbali za umma zimeunganishwa na Mifumo ya

taasisi hizo inawasiliana na kubadilishana taarifa. Ubadilishanaji wa taarifa

kupitia Mfumo huu, umechochea kuongezeka kwa ufanisi wa utendaji kazi

katika taasisi za umma, na utoaji wa huduma bora kwa wananchi.

Mhandisi Ndomba ameongeza kuwa, kwa upande wa kisekta, Mfumo wa

GovESB umeleta matokeo chanya katika Sekta ya Hakijinai ambapo,

baadhi ya taasisi za Hakijinai zinawasiliana na kubadilishana taarifa kupitia

mfumo wa GovESB, kama vile Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na

Rushwa ( TAKUKURU), Ofisi ya Taifa ya Mashitaka (NPS), MAHAKAMA

na Jeshi la Polisi.

‘’Vilevile, Mfumo wa Taifa wa Ununuzi Kielektroniki (NeST)

umeunganishwa na Mifumo ya Taasisi 17 zikiwemo Mamlaka ya Mapato

Tanzania (TRA), Wakala wa Leseni na Biashara (BRELA) na Benki Kuu ya

Tanzania (BOT), ili kuwezesha usimamizi wa ununuzi wa umma kwa

ufanisi na urahisi zaidi”, anafafanua Mhandisi Ndomba.

Pia, Mamlaka imeshirikiana na TCU katika kuunganisha sekta ya elimu,

ambapo mfumo wa Tume ya Usimamizi wa Vyuo Vikuu (TCU),
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umeunganishwa na Mifumo ya Taasisi za Elimu 94 ambapo, taasisi 64 ni

za umma na taasisi 30 ni za binafsi, ili kuwezesha urahisi wa udahili na

mahitaji mengine kwenye sekta ya elimu.

”Kwa upande wa sekta ya afya, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)

umeunganishwa na taasisi mbalimbali zinazohusika na utoaji wa huduma

za afya zikiwemo hospitali”, amebainisha Mhandisi Ndomba.

Aidha, Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), imeunganishwa na

Mifumo ya watoa huduma mbalimbali wa sekta za umma na binafsi

zikiwemo Benki kwa ajili ya utambuzi wa watu, ili kuwawezesha wananchi

kupata huduma kwa urahisi zaidi kutoka sekta za umma na binafsi.

“Pamoja na hayo, tumetengeneza Mifumo shirikishi inayotumiwa na taasisi

mbalimbali za umma ukiwemo Mfumo wa m-GOV, ambao ni Mfumo

Jumuishi wa Utoaji wa Huduma za Serikali kwa njia ya Simu za Mkononi

unaorahisisha, na kuharakisha utoaji wa huduma kwa umma”, anafafanua

Mhandisi Ndomba.

Mfumo huu umeunganishwa na watoa huduma wote wa simu za mkononi

nchini na unatoa huduma za ujumbe mfupi wa maandishi (SMS), kwa kutoa

na kupokea taarifa kupitia namba jumuishi 15200 na 15201, pamoja na

huduma za menyu ya namba ya msimbo (USSD) kupitia namba jumuishi

*152*00#”.

Mhandisi Ndomba ameainisha Mifumo mingine iliyotengenezwa na e-GA

ikiwemo Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-office), ambao unarahisisha shughuli

za mzunguko wa mafaili na nyaraka ndani ya Taasisi za Umma, na Mfumo

wa e-Board unaowezesha uratibu wa shughuli zote za uandaaji wa vikao

vya bodi na menejimenti katika Halmashauri na Taasisi za Umma.
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‘Tumetengeneza Mfumo wa e-Mikutano unaowezesha watumishi wa umma

kufanya vikao kidijitali mahali popote, bila kulazimika kukutana mahali

pamoja, na hivyo kusaidia kupunguza gharama za uandaaji na uendeshaji

wa vikao na pia Mfumo e-Dodoso, unamuwezesha mwananchi au taasisi

kutengeneza na kujaza dodoso, kupata tathmini pamoja na takwimu za

dodoso kwa njia ya mtandao”, anafafanua Mhandisi Ndomba.

Sanjari na hilo, ujenzi na uendeshaji wa Mifumo na Miundombinu hii,

hufanywa kwa kutumia wataalamu wazawa, na hivyo kusaidia kuokoa

fedha nyingi za kigeni za Serikali ambazo zilitumika kununua Mifumo

kutoka kwa wakandarasi wa nje ya nchi kwa gharama kubwa.

Aidha, usalama wa Mifumo na Miundombinu ya TEHAMA ni jambo muhimu

linalozingatiwa na Mamlaka katika ulimwengu huu wa Kidijitali ambapo,

kumekuwa na mashambulizi mengi ya mtandaoni.

“Katika kukabiliana na matishio ya usalama wa mitandao, Mamlaka hutoa

msaada wa kiufundi kuhusu usalama wa TEHAMA kwa taasisi za umma,

ushauri kuhusu viashiria (alerts) mbalimbali za matishio mapya ya usalama

mtandao (emerging cybersecurity threats) kwa taasisi za umma, kufanya

utatuzi wa mashambulio ya kimtandao pindi yanapotokea (ICT security

incidents response) pamoja na kuwajengea uwezo Maafisa TEHAMA

Serikalini kuhusu usalama wa mtandao”, anasisitiza Mhandisi Ndomba.

Aidha, ili kuhakikisha Mifumo na Miradi ya TEHAMA Serikalini inaleta tija

iliyokusudiwa, Mamlaka huandaa Viwango na Miongozo ya Serikali

Mtandao, ambayo taasisi za umma zinatakiwa kuifuata wakati wote wa

uandaaji na uendeshaji wa miradi hiyo.
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Sambamba na hilo, e-GA imeimarisha ushirikiano na Mamlaka ya Serikali

Mtandao Zanzibar (eGAZ), katika utekelezaji wa jitihada mbalimbali za

Serikali Mtandao.

Aidha, Mhandisi Ndomba ameahidi kuimarisha na kuendeleza ushirikiano

wa pande hizo mbili, ili kuhakikisha ukuaji wa Serikali Mtandao unazidi

kuimarika kote bara na visiwani.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa eGAZ Bw. Said Seif Said,

amesema ushirikiano uliopo kati ya e-GA na eGAZ umekuwa chachu ya

mageuzi ya Kidijitali ndani ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), ikiwa

ni pamoja na uwepo wa Mifumo mbalimbali ya TEHAMA ambayo inatumika

pia Zanzibar.

“Tangu tuliposaini Mkataba wa Makubaliano (MOU) na e-GA tumepiga

hatua kubwa sana, mabadiliko yamepatikana na yanaonekana,

nimpongeze Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Mhandisi Ndomba, kwa uongozi

mahiri na timu nzima ya e-GA kwa ushirikiano nasi ili kuhakikisha Zanzibar

inanufaika na maendeleo ya Kidijitali”, anasema Bw. Said.

Ametaja baadhi ya Mifumo inayotumika Zanzibar ambayo ni sehemu ya

mashirikiano hayo ni pamoja na, Mfumo wa Barua pepe Serikalini (GMS),

Mfumo wa vibali vya Watumishi wa Umma kusafiri nje ya nchi (e-Vibali),

Mifumo ya ukusanyaji mapato (ZanMalipo), Mfumo wa kutoa Ankara za

Maji (MAJIIS), Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-Office), Mfumo wa Kusimamia

Utendaji Kazi na Rasilimali za Taasisi (ERMS) na Mfumo wa kuendesha

vikao vya Baraza la Wawakilishi (e-Wawakilishi).
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Mafanikio haya ya Serikali Mtandao, yanatokana na usimamizi mzuri,

utayari na uwekezaji unaofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita. Aidha,

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), itaendelea kusimamia Sheria,

Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao ili kuhakikisha Serikali

Mtandao inazidi kuimarika zaidi na kuleta tija iliyokusudiwa.


